หลายคนที่เพิ่งเริ่มเล่นเวท หรือไม่สะดวกในการทำอาหาร เช่นอยู่หอ ไม่มีอุปกรณ์ ก็อาศัยทานอาหารตามสั่ง และเน้นสั่งเมนูที่มีเนื้อสัตว์เยอะๆแทน หรือสั่งเป็นพิเศษ เพื่อที่ว่าจะได้โปรตีนเยอะๆ แต่ยิ่งเล่นยิ่งกินเท่าไหร่ ทำไมกล้ามก็ไม่ใหญ่สักที
วันนี้เราจะมาดูกันว่าแต่ละเมนูยอดนิยม จะมีปริมาณโปรตีนเท่าไหร่
เมนูแรก ผัดกระเพราเป็นกับข้าวแบบพิเศษ 1 ถุง
มีเนื้อไก่สุกประมาณ 53 กรัม ให้โปรตีนประมาณ 16 กรัม
ยิ่งถ้าสั่งเป็นแบบราดข้าวแล้วโปรตีนอาจจะเหลือเพียงแค่ 10 กรัมเท่านั้น
เมนูที่สอง ไข่ดาว 1 ฟอง
ปกติแล้วร้านอาหารตามสั่งจะใช้ไข่ดาวเบอร์ 2 ซึ่งจะได้โปรตีนประมาณ 6 กรัม
เมนูที่สาม หมูผัดกระเทียมเป็นกับข้าวแบบพิเศษ 1 ถุง
มีเนื้อหมูสุกประมาณ 83 กรัม ให้โปรตีนประมาณ 25 กรัม
ยิ่งถ้าสั่งเป็นแบบราดข้าวแล้วโปรตีนอาจจะเหลือเพียงแค่ 15-20 กรัมเท่านั้น
เมนูที่สี่ หมูปิ้งแบบมีมันเล็กน้อย 1 ไม้
มีเนื้อหมูสุก 16 กรัม ให้โปรตีนประมาณ 5 กรัม ต่อ 1 ไม้
เมนูที่ห้า อาหารเพื่อสุขภาพ เมนูอกไก่
ข้าวสุก 112 กรัม ให้คาร์บโบไฮเดรตประมาณ 37 กรัม
อกไก่สุก 153 กรัม ให้โปรตีนประมาณ 47 กรัม
รวมคาร์โบไฮเดรต 37 กรัม โปรตีน 47 กรัม
ถ้าสมมติว่าน้ำหนักตัว 80 กิโลกรัม มี% ไขมัน 10 เท่ากับว่าต้องทานโปรตีนวันละประมาณ 160 กรัม แล้วจะทานโปรตีนจากอาหารตามสั่งต้องทานเท่าไหร่
กระเพราไก่
– แบบกับข้าว ต้องทานประมาณ 8 ถุง ค่าใช้จ่ายประมาณ240 บาทต่อวัน
– แบบราดข้าว ต้องทานประมาณ 16 กล่อง (ซึ่งจะได้ข้าวที่เยอะเกินไป) ค่าใช้จ่ายประมาณ 480 บาทต่อวัน
ไข่ดาวจากร้านอาหารตามสั่ง
– ประมาณ 26 ฟอง ราคาประมาณ 182 บาทต่อวัน
หมูกระเทียมพริกไทย
– แบบกับข้าว ต้องทานประมาณ 6.5 ถุง ค่าใช้จ่ายประมาณ 195 บาทต่อวัน (แต่ก็มีปริมาณของน้ำมัน เครื่องปรุงอื่นๆที่คอ่นข้างเยอะ ซึ่งอาจจะทำให้แคลลอรี่เกินได้)
– แบบราดข้าว ต้องทานประมาณ 9 กล่อง (ซึ่งจะได้ข้าวที่เยอะเกินไป) ค่าใช้จ่ายประมาณ 270 บาทต่อวัน
หมูปิ้ง
– ประมาณ 32 ไม้ ค่าใช้จ่ายประมาณ 320 บาทต่อวัน
อาหารเพื่อสุขภาพ
– ประมาณ 3.5 กล่อง ค่าใช้จ่ายประมาณ 315 บาท
ในมุมกลับกันถ้าหากซื้ออกไก่ลอกหนัง 800 กรัม มาทำเองจะมีค่าใช้จ่ายที่ 72 บาทต่อวันเท่านั้น ต่อให้บวกค่าเครื่องปรุง ค่าแก๊ส ค่าใช้จ่ายอื่นๆ ก็ไม่น่าจะเกิน 100 บาทต่อวัน
ดังนั้นแล้วการทานอาหารตามสั่งนั้นถ้าจะทานเพื่อให้เพิ่มกล้ามเนื้อได้ คงต้องเลือกอาหารที่มีโปรตีนสูง และสั่งพิเศษเพิ่มเพื่อให้ได้ปริมาณโปรตีนที่เพียงพอ แต่ก็ต้องแลกมากับค่าใช้จ่ายที่ค่อนข้างสูงเช่นกัน
สรุปแล้ว
ปัญหาของคนที่อยากมีกล้ามเนื้อ และทานอาหารตามสั่งเป็นหลัก คือ ไดัรับโปรตีนไม่เพียงพอ เพราะปริมาณโปรตีนที่ได้จากอาหารตามสั่งคอ่นข้างน้อย และถ้าให้เพิ่มปริมาณเนื้อสัตว์เพิ่มขึ้น ก็ทำให้ค่าใช้จ่ายสูงเกินไป นี่เลยเป็นเหตุผลหลักที่ว่า ทำไมคนส่วนใหญ่กินอาหารตามสั่งแล้วมีการพัฒนาของกล้ามเนื้อน้อย เมื่อเทียบกับคนที่ทำอาหารทานเอง
หมายเหตุ
ราคากับข้าว คิดที่ราคาถุงละ 30 บาท
ราคาข้าวกล่อง คิดที่ราคากล่องละ 30 บาท
ราคาไข่ดาว คิดที่ราคาฟองละ 7 บาท
ราคาหมูปิ้ง คิดที่ราคาไม้ละ 10 บาท
ราคาอาหารเพื่อสุขภาพกล่องละ 90 บาท
อกไก่ลอกหนัง ราคา กก.ละ 90 บาท